รายละเอียดสินค้า
เครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกราคาโปร่งใส|โซลูชันคุ้มค่าจากโรงงานโดยตรง
เครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกครอบคลุมกำลังตั้งแต่ 3000W ถึง 12000W พื้นที่เชื่อม 0.35 ถึง 120mm² เหมาะสำหรับแท่งทองแดง-อะลูมิเนียม ชุดสายไฟแบตเตอรี่รถยนต์ไฟฟ้า และการเชื่อมอิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำสูง อุปกรณ์ได้รับมาตรฐาน CE/FCC/ISO รองรับทั้งความแม่นยำสูงและการผลิตปริมาณมาก ราคาขึ้นอยู่กับการกำหนดค่า

ราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิก: ปัจจัยหลัก 5 ประการที่มีผลต่อการตัดสินใจจัดซื้อ
ราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกเป็นตัวแปรสำคัญในการตัดสินใจจัดซื้อแบบ B2B แต่ไม่ใช่ปัจจัยเดียวที่ต้องพิจารณา ในอุตสาหกรรมการผลิตขั้นสูง เช่น การกักเก็บพลังงานใหม่ ชุดสายไฟยานยนต์ อิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำ ความเหมาะสมทางเทคนิคของอุปกรณ์ ความเสถียรของคุณภาพการเชื่อม ระยะเวลาการส่งมอบ และการรับประกันหลังการขาย มักมีความสำคัญเชิงกลยุทธ์มากกว่าตัวเลขราคาเพียงอย่างเดียว บทความนี้จะวิเคราะห์โครงสร้างราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกอย่างเป็นระบบจากมิติข้อมูลจำเพาะทางเทคนิค การกำหนดค่าช่วงกำลัง และสถานการณ์การใช้งาน พร้อมให้ข้อมูลอ้างอิงในการเลือกซื้อที่ตรวจสอบได้
ภาพรวมผลิตภัณฑ์: ตำแหน่งทางเทคนิคและคุณค่าหลักของเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิก
เครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกใช้การสั่นสะเทือนทางกลความถี่สูง (โดยทั่วไป 20KHz) เพื่อให้เกิดการเชื่อมประสานทางโลหะวิทยาระหว่างโลหะในสถานะของแข็ง โดยไม่ต้องใช้สารเชื่อม ฟลักซ์ หรือความร้อนภายนอก เหมาะอย่างยิ่งสำหรับการเชื่อมทับของวัสดุนำไฟฟ้า เช่น ทองแดงและอะลูมิเนียม เมื่อเทียบกับการเชื่อมความต้านทานแบบดั้งเดิมหรือการเชื่อมเลเซอร์ การเชื่อมอัลตราโซนิกมีข้อได้เปรียบที่ชัดเจน เช่น ไม่มีสะเก็ดไฟ โซนได้รับความร้อนต่ำ ความต้านทานการเชื่อมต่ำ และกลายเป็นอุปกรณ์กระบวนการที่ขาดไม่ได้ในชุดสายไฟแรงสูงของยานยนต์พลังงานใหม่ ชุดแบตเตอรี่รถยนต์ไฟฟ้า และการเชื่อมต่อแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมในระบบกักเก็บพลังงาน
ด้วยกลุ่มผลิตภัณฑ์ YN series ของบริษัทเราเป็นตัวอย่าง อุปกรณ์ครอบคลุมความต้องการกำลังทั้งหมดตั้งแต่การเชื่อมความแม่นยำ 3000W ไปจนถึงการเชื่อมกำลังสูงพิเศษ 12000W รองรับงานเชื่อมที่มีหน้าตัดและวัสดุผสมที่แตกต่างกัน โดย YN-D2012-G เป็นรุ่นเรือธงของ D series ออกแบบมาเพื่อการเชื่อมแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมในระบบกักเก็บพลังงานโดยเฉพาะ พื้นที่เชื่อมครอบคลุม 35-120mm² น้ำหนักเครื่อง 988KG ขนาดตัวเครื่อง 1750×1050×2150mm แสดงถึงระดับการผลิตเชิงปริมาณของเทคโนโลยีการเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกกำลังสูงในปัจจุบัน ส่วน YN-X203-Y ด้วยกำลัง 3000W พื้นที่เชื่อม 0.35-20mm² ให้ทางเลือกที่คุ้มค่าสำหรับการเชื่อมอิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำและเซนเซอร์
ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิค: การเปรียบเทียบพารามิเตอร์สำคัญของรุ่นหลัก
| รุ่น | กำลัง | พื้นที่เชื่อม | น้ำหนักเครื่อง | ขนาดภายนอก | การใช้งานทั่วไป |
| YN-D2012-G | 12000W | 35-120mm² | 988KG | 1750×1050×2150mm | การเชื่อมแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมในระบบกักเก็บพลังงาน |
| YN-D208-G | 8000W | 20-70mm² | 957KG | 1750×1050×2150mm | การเชื่อมแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมชุดสายไฟขนาดใหญ่ |
| YN-D206-G | 6000W | 15-50mm² | 192KG | 1400×760×2000mm | การเชื่อมขั้วทองแดง-อะลูมิเนียมชุดสายไฟแรงสูง |
| YN-X206-Z | 6000W | 10-50mm² | 118KG | 1020×610×1200mm | การเชื่อมชุดสายไฟแบตเตอรี่รถยนต์ไฟฟ้า |
| YN-X204-Z | 4000W | 1-30mm² | 132KG | 1020×610×1200mm | การเชื่อมขั้วชุดสายไฟแบตเตอรี่ลิเธียม |
| YN-X203-Y | 3000W | 0.35-20mm² | 88KG | 670×520×410mm | การเชื่อมอิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำและเซนเซอร์ |
| YN-P203-F | 3000W | 1-100mm² | 73KG | 565×269×442mm | การเชื่อมอิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำและเซนเซอร์ |
| JY-D204-F | 4000W/6000W/8000W | 1-35mm² | 82KG | 660×350×680mm | การเชื่อมโลหะทั่วไป |
พารามิเตอร์ข้างต้นมาจากข้อมูลการตรวจสอบโรงงานจริง ควรชี้แจงเป็นพิเศษว่า ราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกกับช่วงกำลังไม่มีความสัมพันธ์เชิงเส้น — ความแตกต่างของราคาระหว่างรุ่นเรือธง 12000W กับรุ่นเริ่มต้น 3000W ไม่เพียงสะท้อนในกำลังขับ แต่ยังสะท้อนในความแข็งแรงของโครงสร้างเครื่อง ความแม่นยำของระบบเสียง การควบคุมระบบ และความสามารถในการรับประกันความสม่ำเสมอของคุณภาพการเชื่อม
การเปรียบเทียบราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกตามช่วงกำลังและคำแนะนำในการเลือกซื้อ
จากแนวปฏิบัติในการจัดซื้อในตลาด ราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกมักมีการกระจายเป็นขั้นอย่างชัดเจน อุปกรณ์ช่วงกำลัง 3000W-4000W (เช่น YN-X203-Y, YN-X204-Z) เหมาะสำหรับการเชื่อมขั้วทองแดง-อะลูมิเนียมที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางเล็กหรือการเชื่อมต่ออิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำ พื้นที่เชื่อมโดยทั่วไปอยู่ระหว่าง 0.35-30mm² น้ำหนักเครื่อง控制在 90-135KG เหมาะสำหรับการจัดวางสายการผลิตที่ยืดหยุ่น ช่วงกำลัง 6000W (เช่น YN-D206-G, YN-X206-Z) เป็นตัวเลือกหลักสำหรับการเชื่อมชุดสายไฟยานยนต์พลังงานใหม่ พื้นที่เชื่อมครอบคลุม 10-50mm² สมดุลระหว่างความสามารถในการเชื่อมและขนาดอุปกรณ์ ส่วนช่วงกำลัง 8000W-12000W (เช่น YN-D208-G, YN-D2012-G) 面向งานเชื่อมหนัก เช่น แท่งทองแดง-อะลูมิเนียมขนาดใหญ่ แท่ง母线ระบบกักเก็บพลังงาน น้ำหนักอุปกรณ์接近 1 ตัน มีข้อกำหนดชัดเจนด้านฐานรากโรงงานและกำลังไฟฟ้า
ในด้านคำแนะนำการเลือกซื้อ ผู้จัดซื้อควรกำหนดพื้นที่หน้าตัดสูงสุดของชิ้นงานและวัสดุผสมก่อน จากนั้นกำหนดระดับกำลังตามความต้องการจังหวะการผลิต ตัวอย่างเช่น การเชื่อมแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมในอุตสาหกรรมกักเก็บพลังงาน通常ต้องใช้อุปกรณ์ระดับ 12000W เพื่อรับประกันความแข็งแรงการเชื่อมและคุณสมบัติการนำไฟฟ้า ในขณะที่การเชื่อมขั้วต่อภายในอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์สำหรับผู้บริโภค อุปกรณ์ระดับ 3000W ก็เพียงพอ สิ่งที่น่าสนใจคือ YN-D206-G เป็นรุ่นออกแบบแยกส่วน เครื่องเชื่อมหลักและระบบควบคุมสามารถแยกจัดวางได้ ให้โซลูชันที่ยืดหยุ่นสำหรับสายการผลิตที่มีพื้นที่จำกัด การออกแบบนี้มีข้อได้เปรียบที่แตกต่างในผลิตภัณฑ์ช่วงกำลังเดียวกัน
ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคและมาตรฐานการผลิตเบื้องหลังราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิก
ความแตกต่างของราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิก本质上คือความแตกต่างของข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคและมาตรฐานการผลิต ด้วย D series และ X series ของบริษัทเราเป็นตัวอย่าง ทั้งสองมีการแบ่งหน้าที่ชัดเจนในส่วนประกอบหลัก: D series ใช้การออกแบบโครงสร้างรับน้ำหนักหนักแบบ一体化 ร่วมกับทรานสดิวเซอร์กำลังสูงและแอมพลิจูดโมดูเลเตอร์ รับประกันความเสถียรของแอมพลิจูดภายใต้สภาวะการทำงานหนักต่อเนื่อง ส่วน X series เน้นความกะทัดรัดและความเร็วตอบสนอง เหมาะสำหรับการบูรณาการอัตโนมัติหลายสถานี YN-P203-F 精密 series ใช้โครงสร้างแบบตั้งโต๊ะ ขนาดกะทัดรัด 565×269×442mm และน้ำหนักเครื่อง 73KG ทำให้มีความยืดหยุ่นในการจัดวางที่โดดเด่นในด้านการเชื่อมอิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำ
ในระดับมาตรฐานการผลิต ทุกรุ่นผ่านการรับรองมาตรฐานสากล CE, FCC, ISO ระบบควบคุมการเชื่อมใช้เทคโนโลยีควบคุมแอมพลิจูดแบบวงปิด สามารถตรวจสอบและชดเชยความผันผวนของพลังงานที่ส่งออกในระหว่างกระบวนการเชื่อมได้แบบเรียลไทม์ สำหรับผู้จัดซื้อ นั่นหมายความว่าราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกรวมต้นทุนการตรวจสอบความน่าเชื่อถือ ต้นทุนการควบคุมความสม่ำเสมอ และต้นทุนบริการรับประกันระยะยาว แนะนำให้เมื่อเปรียบเทียบราคา กำหนดให้ซัพพลายเออร์ส่งรายงานการทดสอบกระบวนการเชื่อมฉบับสมบูรณ์และบันทึกการตรวจสอบโรงงาน แทนที่จะ关注เฉพาะราคาเครื่องเปล่า
กลยุทธ์การจับคู่ราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกกับสถานการณ์การใช้งาน
ความต้องการเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกในแต่ละอุตสาหกรรมแตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ กลยุทธ์การจับคู่ราคาควรปรับตาม ในด้านชุดสายไฟแรงสูงของยานยนต์พลังงานใหม่ คุณภาพการเชื่อมเกี่ยวข้องโดยตรงกับความปลอดภัยของรถทั้งคัน ดังนั้นผู้จัดซื้อควรให้ความสำคัญกับรุ่นที่มีฟังก์ชันการตรวจสอบการเชื่อมครบถ้วน (เช่น YN-D206-G) ซึ่งพื้นที่เชื่อม 15-50mm² ครอบคลุมความต้องการเชื่อมขั้วชุดสายไฟแรงสูงกระแสหลัก การออกแบบแยกส่วน便于嵌入สายการผลิตอัตโนมัติ ในอุตสาหกรรมกักเก็บพลังงาน พื้นที่เชื่อมแท่งทองแดง-อะลูมิเนียม通常ถึง 35-120mm² ต้องเลือกอุปกรณ์กำลังสูงพิเศษระดับ YN-D2012-G เพื่อรับประกันการกระจายตัวของสารประกอบระหว่างโลหะที่สม่ำเสมอในรอยเชื่อม ลดความต้านทานการสัมผัส
สำหรับการผลิตอิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำ เช่น การเชื่อมหน้าสัมผัสภายในเซนเซอร์ รีเลย์ ช่วงพื้นที่เชื่อม 0.35-20mm² ของ YN-P203-F หรือ YN-X203-Y เหมาะสมกว่า ความสามารถควบคุมพลังงานอย่างละเอียดช่วยหลีกเลี่ยงความเสียหายจากความร้อนต่อชิ้นส่วนผนังบาง ควรแจ้งเตือนว่า บางสถานการณ์การใช้งานอาจต้องใช้ฟิกซ์เจอร์เชื่อมที่ปรับแต่งเฉพาะหรือโครงสร้างหัวเชื่อมพิเศษ ค่าใช้จ่าย这部分通常ไม่รวมในราคาอุปกรณ์มาตรฐาน ผู้จัดซื้อควรแจ้งรูปร่างชิ้นงานและข้อกำหนดการเชื่อมอย่างชัดเจนในขั้นตอนสอบถามราคา เพื่อให้ซัพพลายเออร์สามารถเสนอราคาโซลูชันกระบวนการที่สมบูรณ์
คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิก (FAQ)
Q1: ราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกรวมหัวเชื่อมและฟิกซ์เจอร์หรือไม่?
ราคามาตรฐาน通常รวมหัวเชื่อมทั่วไปหนึ่งชุดที่เข้ากับอุปกรณ์ แต่หัวเชื่อมและฟิกซ์เจอร์ที่ปรับแต่งเฉพาะสำหรับชิ้นงานต้องคิดราคาแยก แนะนำให้ส่งแบบวาดหรือตัวอย่างชิ้นงานก่อนจัดซื้อ ให้วิศวกรประเมินแผนการปรับแต่งและเสนอราคาที่ชัดเจน
Q2: ความแตกต่างของราคาอุปกรณ์ช่วงกำลังต่างกันมากแค่ไหน?
ด้วยกลุ่มผลิตภัณฑ์ของบริษัทเราเป็นตัวอย่าง ความแตกต่างของราคาระหว่างอุปกรณ์ระดับ 3000W และระดับ 12000W โดยทั่วไปอยู่ในช่วง 3-5 เท่า ขึ้นอยู่กับตัวเลือกการกำหนดค่า (เช่น อินเทอร์เฟซอัตโนมัติ โมดูลเก็บข้อมูล) ยิ่งกำลังสูง ต้นทุนระบบเสียงและความแข็งแรงของโครงสร้างก็เพิ่มขึ้นตาม
Q3: ความแตกต่างของราคาระหว่างแบรนด์นำเข้ากับแบรนด์ในประเทศสมเหตุสมผลหรือไม่?
แบรนด์นำเข้ามีข้อได้เปรียบในด้านพรีเมียมแบรนด์และสะสมเคสประวัติศาสตร์ แต่แบรนด์ในประเทศมีความสามารถในการแข่งขันมากกว่าในด้านความเร็วในการตอบสนอง บริการปรับแต่ง และการจัดหาอะไหล่ แนะนำให้ผู้จัดซื้อใช้ผลการทดสอบตัวอย่างเชื่อมเป็นเกณฑ์หลักในการตัดสินใจ แทนที่จะใช้ป้ายแบรนด์
Q4: ราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกรวมการติดตั้ง调试และการฝึกอบรมการใช้งานหรือไม่?
ขอบเขตการจัดหามาตรฐานของบริษัทเรารวมการติดตั้ง调试อุปกรณ์ การฝึกอบรมการใช้งาน และการตั้งค่าพารามิเตอร์กระบวนการเชื่อมชิ้นแรก หากต้องการการฝึกอบรมที่ไซต์งานหรือการสนับสนุนการพัฒนากระบวนการ โปรดระบุขอบเขตและระยะเวลาบริการอย่างชัดเจนในสัญญา
Q5: ระยะเวลารับประกันอุปกรณ์通常นานเท่าไร? ชิ้นส่วนใดเปลี่ยนฟรีภายในระยะเวลารับประกัน?
ระยะเวลารับประกันมาตรฐานคือ 12 เดือน ภายในระยะเวลารับประกัน ความล้มเหลวของชิ้นส่วนหลัก เช่น ทรานสดิวเซอร์ แอมพลิจูดโมดูเลเตอร์ หัวเชื่อม ที่เกิดจากปัจจัยที่ไม่ใช่การใช้งานผิดวิธี สามารถเปลี่ยนได้ฟรี เงื่อนไขเฉพาะให้เป็นไปตามที่ระบุในสัญญา แนะนำให้ผู้จัดซื้อ关注รอบการจัดหาชิ้นส่วนสึกหรอ
Q6: การจัดซื้อหลายเครื่องมีส่วนลดราคาหรือไม่?
การจัดซื้อแบบจำนวนมาก通常สามารถรับส่วนลดราคาแบบขั้นได้ อัตราส่วนลดเฉพาะขึ้นอยู่กับจำนวนที่จัดซื้อและระยะเวลาการส่งมอบ แนะนำให้ระบุแผนการจัดซื้อประจำปีเมื่อสอบถามราคา เพื่อให้ซัพพลายเออร์เสนอเงื่อนไขทางการค้าที่ดีกว่า
Q7: คำนวณการใช้พลังงานของอุปกรณ์อย่างไร?
ด้วย YN-D2012-G เป็นตัวอย่าง กำลังพิกัด 12000W กระบวนการเชื่อมจริงเป็นการโหลดแบบไม่ต่อเนื่อง การใช้พลังงานเฉลี่ยประมาณ 30%-50% ของกำลังพิกัด การใช้พลังงานเฉพาะขึ้นอยู่กับจังหวะการเชื่อมและความหนาของวัสดุ แนะนำให้ประมาณตามจังหวะการผลิต
Q8: อุปกรณ์มีข้อกำหนดด้านแรงดันไฟฟ้าอย่างไร?
รุ่นกำลังสูง (8000W ขึ้นไป) โดยทั่วไปต้องใช้ไฟสามเฟส 380V และแนะนำให้ติดตั้งแหล่งจ่ายไฟ稳压 ข้อกำหนดแรงดันไฟฟ้าเฉพาะให้เป็นไปตามข้อมูลบนป้ายอุปกรณ์ ผู้จัดซื้อควรยืนยันสภาพไฟฟ้าของโรงงานก่อนการติดตั้ง
Q9: อุปกรณ์รองรับการบูรณาการสายการผลิตอัตโนมัติหรือไม่?
ทุกรุ่นในกลุ่มผลิตภัณฑ์ของบริษัทเรามีอินเทอร์เฟซ I/O เป็นมาตรฐาน รองรับการควบคุมร่วมกับ PLC, หุ่นยนต์ หากต้องการฟังก์ชันการติดตามข้อมูล MES ระดับสูง สามารถเลือกติดตั้งโมดูลเก็บข้อมูลการเชื่อมได้ การกำหนดค่านี้มีผลต่อราคาสุดท้าย
Q10: ตรวจสอบคุณภาพการเชื่อมออนไลน์อย่างไร?
อุปกรณ์ติดตั้งระบบตรวจสอบพลังงานการเชื่อม สามารถแสดงเส้นโค้งกำลัง เวลา พลังงานการเชื่อมแบบเรียลไทม์ และแจ้งเตือนการเชื่อมที่ผิดปกติ ระบบนี้เป็นมาตรฐาน ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม
Q11: การย้ายอุปกรณ์หรือปรับปรุงสายการผลิตสะดวกหรือไม่?
X series และ P series มีน้ำหนักเครื่องระหว่าง 73-132KG ติดตั้งรูส้อมหรือล้อเลื่อน สะดวกต่อการปรับสายการผลิต D series อุปกรณ์ขนาดใหญ่ (เช่น YN-D2012-G) น้ำหนัก接近 1 ตัน แนะนำให้วางแผนตำแหน่งติดตั้งถาวร
Q12: ระดับเสียงของอุปกรณ์符合มาตรฐานโรงงานหรือไม่?
เสียงในกระบวนการเชื่อมอัลตราโซนิกส่วนใหญ่มาจากการสั่นของทรานสดิวเซอร์และหัวเชื่อม โดยทั่วไปอยู่ระหว่าง 70-85 เดซิเบล หากต้องการสภาพแวดล้อมเสียงที่ต่ำกว่า สามารถติดตั้งฝาครอบกันเสียงได้ อะไหล่นี้เป็นตัวเลือกเสริม
Q13: รอบการบำรุงรักษาและค่าใช้จ่ายของอุปกรณ์เป็นอย่างไร?
แนะนำให้ตรวจสอบหัวเชื่อมและแอมพลิจูดโมดูเลเตอร์ทุกไตรมาส และเปลี่ยนชิ้นส่วนเชื่อมต่อทรานสดิวเซอร์ทุกปี ค่าใช้จ่ายบำรุงรักษาปกติประมาณ 2%-3% ของราคาซื้ออุปกรณ์ต่อปี ขึ้นอยู่กับความเข้มข้นการใช้งาน
Q14: อุปกรณ์รองรับการเชื่อมโลหะต่างชนิดทองแดง-อะลูมิเนียมหรือไม่?
การเชื่อมอัลตราโซนิกเหมาะโดยธรรมชาติสำหรับการเชื่อมต่อโลหะต่างชนิดทองแดง-อะลูมิเนียม โดยไม่ต้องใช้ฟลักซ์ก็สามารถให้การเชื่อมต่อที่เชื่อถือได้ ทุกรุ่นในกลุ่มผลิตภัณฑ์ของบริษัทเรารองรับการเชื่อมทองแดง-อะลูมิเนียม แต่ต้องเลือกช่วงกำลังที่เหมาะสมตามความหนาและพื้นที่ของวัสดุ
Q15: ระยะเวลาการส่งมอบอุปกรณ์通常นานเท่าไร?
รุ่นมาตรฐานมีระยะเวลาการส่งมอบ 15-30 วันทำการ การกำหนดค่าแบบปรับแต่ง (เช่น หัวเชื่อมพิเศษ อินเทอร์เฟซอัตโนมัติ) ต้องเพิ่ม 7-15 วันทำการ คำสั่งด่วนสามารถเจรจาลดระยะเวลาการส่งมอบได้ แต่อาจมีค่าใช้จ่ายด่วน
Q16: อุปกรณ์มีการวินิจฉัยระยะไกลและการสนับสนุนทางเทคนิคหรือไม่?
บริษัทเราให้การสนับสนุนทางเทคนิคระยะไกล 7×24 ชั่วโมง สามารถเชื่อมต่อผ่านเครือข่ายเพื่อวินิจฉัย故障และปรับพารามิเตอร์ บริการนี้ฟรีภายในระยะเวลารับประกัน หลังหมดระยะเวลารับประกันสามารถทำสัญญาบริการทางเทคนิครายปีได้
แนวทางการเจรจาราคาและการส่งมอบการจัดซื้อเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิก
ในขั้นตอนการเจรจาราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิก แนะนำให้ผู้จัดซื้อให้ความสำคัญกับประเด็นต่อไปนี้: หนึ่ง ระบุขอบเขตที่รวมในราคาให้ชัดเจน เพื่อหลีกเลี่ยงค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมภายหลัง สอง กำหนดให้ซัพพลายเออร์ส่งเคสการใช้งานลูกค้าและรายงานการตรวจรับของรุ่นเดียวกัน สาม กำหนดการตรวจสอบกระบวนการเชื่อมเป็นเงื่อนไขก่อนทำสัญญา เพื่อรับประกันว่าอุปกรณ์สามารถเริ่มผลิตได้ทันทีเมื่อถึงโรงงาน ในขั้นตอนการส่งมอบ ควรยืนยันวิธีการบรรจุและขนส่ง มาตรฐานการตรวจรับเมื่อถึง และตารางการติดตั้ง调试 อุปกรณ์ทุกรุ่นของบริษัทเราผ่านการทดสอบโหลดต่อเนื่อง 48 ชั่วโมงก่อนออกจากโรงงาน พร้อมรายงานข้อมูลการทดสอบฉบับสมบูรณ์ รับประกันว่าอุปกรณ์ที่ส่งมอบถึงค่ามาตรฐานทางเทคนิคที่ระบุ
สำหรับผู้จัดซื้อที่มีความต้องการเชื่อมพิเศษ ยินดีต้อนรับส่งตัวอย่างชิ้นงานเพื่อทดสอบกระบวนการเชื่อมฟรี วิศวกรการประยุกต์ใช้ของเราจะแนะนำรุ่นและแผนการกำหนดค่าที่เหมาะสมที่สุดตามผลการทดสอบ พร้อมเสนอราคาโซลูชันที่สมบูรณ์รวมอุปกรณ์ ฟิกซ์เจอร์ พารามิเตอร์กระบวนการ กรุณาติดต่อผู้จัดการฝ่ายขายประจำภูมิภาคผ่านเว็บไซต์หรือโทรศัพท์ เพื่อรับแผนราคาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกและคำแนะนำทางเทคนิคที่เหมาะกับสถานการณ์การใช้งานเฉพาะของคุณ
ผลิตภัณฑ์ที่เกี่ยวข้อง
คุณอาจสนใจกลุ่มผลิตภัณฑ์อื่นๆ ของเรา:
ข้อมูลจำเพาะ
| กลุ่มผลิตภัณฑ์ |
ซีรีส์ D (เรือธง/กำลังสูง) · ซีรีส์ X (ชุดสายไฟแบตเตอรี่รถยนต์ไฟฟ้า) · ซีรีส์ P (อิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำสูง) · ซีรีส์ F (รุ่นอเนกประสงค์) |
| ช่วงพื้นที่การเชื่อม |
0.35 mm² – 120 mm² (ครอบคลุมการใช้งานตั้งแต่ไมโครอิเล็กทรอนิกส์จนถึงแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมสำหรับกักเก็บพลังงาน) |
| ระดับกำลังเอาต์พุต |
3000W / 4000W / 6000W / 8000W / 12000W (ขึ้นอยู่กับการกำหนดค่ารุ่น) |
| ช่วงความถี่ |
20 kHz (ซีรีส์ P, ซีรีส์ X) · 20 kHz (ซีรีส์ D, กรุณายืนยันความถี่เฉพาะกับวิศวกร) |
| น้ำหนักเครื่อง |
73 kg – 988 kg (ขึ้นอยู่กับรุ่นและระดับกำลัง) |
| ขนาดเครื่อง (ยาว×กว้าง×สูง) |
เล็กที่สุด: 565×269×442 มม. (YN-P203-F) · ใหญ่ที่สุด: 1750×1050×2150 มม. (เรือธงซีรีส์ D) |
| การใช้งานการเชื่อม |
การเชื่อมแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมกักเก็บพลังงาน · ขั้วต่อชุดสายไฟแรงดันสูง · ชุดแบตเตอรี่รถยนต์ไฟฟ้า · เซนเซอร์/ชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำสูง |
| การควบคุมและระบบอัตโนมัติ |
ควบคุมด้วย PLC/หน้าจอสัมผัส (กรุณายืนยันอินเทอร์เฟซและโปรโตคอลข้อมูลเฉพาะกับฝ่ายขาย) |
| การรับรองและมาตรฐาน |
CE / FCC / ISO (ขึ้นอยู่กับรุ่น เช่น YN-X203-Y มีแล้ว) |
| ตัวเลือกการปรับแต่ง |
อุปกรณ์จับยึดการเชื่อม, โครงสร้างแยกชิ้นส่วน, อัปเกรดกำลัง (4000W/6000W/8000W/12000W) ฯลฯ ต้องยืนยันกับวิศวกร |
| รุ่น |
กำลัง |
พื้นที่การเชื่อม |
น้ำหนัก |
ขนาด (มม.) |
การใช้งานทั่วไป |
| YN-D2012-G |
12000W |
35–120 mm² |
988 kg |
1750×1050×2150 |
การเชื่อมแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมกักเก็บพลังงาน (เรือธง) |
| YN-D208-G |
8000W |
20–70 mm² |
957 kg |
1750×1050×2150 |
การเชื่อมแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมชุดสายไฟขนาดใหญ่ |
| YN-D206-G |
6000W |
15–50 mm² |
192 kg |
1400×760×2000 |
ขั้วทองแดง-อะลูมิเนียมชุดสายไฟแรงดันสูง (โครงสร้างแยกชิ้นส่วน) |
| YN-X206-Z |
6000W |
10–50 mm² |
118 kg |
1020×610×1200 |
การเชื่อมชุดสายไฟแบตเตอรี่รถยนต์ไฟฟ้า |
| YN-X204-Z |
4000W |
1–30 mm² |
132 kg |
1020×610×1200 |
การเชื่อมขั้วต่อชุดสายไฟแบตเตอรี่ลิเธียม |
| YN-X203-Y |
3000W |
0.35–20 mm² |
88 kg |
670×520×410 |
การเชื่อมโลหะความแม่นยำสูง (CE/FCC/ISO) |
| YN-P203-F |
3000W |
1–100 mm² |
73 kg |
565×269×442 |
การเชื่อมอิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำสูง/เซนเซอร์ |
| JY-D204-F |
4000W/6000W/8000W |
1–35 mm² |
82 kg |
660×350×680 |
การเชื่อมโลหะอเนกประสงค์ (กรุณายืนยันกำลังเฉพาะ) |
| คำแนะนำในการเลือกรุ่น |
ข้อมูลข้างต้นอ้างอิงจากข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคที่ผ่านการตรวจสอบแล้ว หากต้องการความถี่เฉพาะ อุปกรณ์จับยึดการเชื่อม หรือโซลูชันการบูรณาการระบบอัตโนมัติ กรุณาส่งแบบชิ้นงานและจังหวะการผลิตให้วิศวกรยืนยันการกำหนดค่าที่เหมาะสมที่สุด |
| การรับประกันคุณภาพ |
เครื่องทุกรุ่นผ่านการทดสอบคุณภาพการเชื่อม 100% ก่อนออกจากโรงงาน ชิ้นส่วนสำคัญใช้ทรานสดิวเซอร์ระดับการบิน ให้การรับประกันมาตรฐาน 1 ปีและการสนับสนุนทางเทคนิคตลอดอายุการใช้งาน |
| ความสามารถในการจัดส่ง |
รุ่นมาตรฐานมีสต็อกเพียงพอ สามารถจัดส่งได้ภายใน 15 วันทำการ รุ่นที่ปรับแต่ง (เช่น โครงสร้างแยกชิ้นส่วน/อุปกรณ์จับยึดพิเศษ) ระยะเวลาจัดส่งประมาณ 30-45 วัน
รุ่นมาตรฐานมีสต็อกเพียงพอ สามารถจัดส่งได้ภายใน 15 วันทำการ รุ่นที่ปรับแต่ง (เช่น โครงสร้างแยกชิ้นส่วน/อุปกรณ์จับยึดพิเศษ) ระยะเวลาจัดส่งประมาณ 30-45 วัน
ข้อมูลจำเพาะรุ่นและการอ้างอิงการเลือกรุ่น
ตารางแสดงข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคและข้อมูลรุ่นแยกกัน เพื่อให้คุณเปรียบเทียบได้อย่างรวดเร็ว ข้อมูลหลักประกอบด้วย:
- กำลังและพื้นที่การเชื่อม: ครอบคลุมตั้งแต่ 3000W ถึง 12000W พื้นที่การเชื่อมตั้งแต่ 0.35mm² ถึง 120mm² รองรับการใช้งานตั้งแต่ชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำสูงจนถึงแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมขนาดใหญ่
- ข้อมูลทางกายภาพ: ระบุน้ำหนักและขนาดของแต่ละรุ่นอย่างละเอียด เพื่อประเมินพื้นที่ในสายการผลิตและข้อกำหนดการติดตั้ง
- ---
ข้อมูลจำเพาะรุ่นและการอ้างอิงการเลือกรุ่น
- <
strong>กำลังและพื้นที่การเชื่อม: ครอบคลุมตั้งแต่ 3000W ถึง 12000W พื้นที่การเชื่อมตั้งแต่ 0.35mm² ถึง 120mm² รองรับการใช้งานตั้งแต่ชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำสูงจนถึงแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมขนาดใหญ่
- ข้อมูลทางกายภาพ: ระบุน้ำหนักและขนาดของแต่ละรุ่นอย่างละเอียด เพื่อประเมินพื้นที่ในสายการผลิตและข้อกำหนดการติดตั้ง
- การใช้งาน: ระบุการใช้งานทั่วไปของแต่ละรุ่นอย่างชัดเจน เช่น การเชื่อมชุดสายไฟแบตเตอรี่รถยนต์ไฟฟ้า การเชื่อมกักเก็บพลังงาน หรือการเชื่อมเซนเซอร์ความแม่นยำสูง เพื่อช่วยในการตัดสินใจเลือกรุ่น
---
ข้อเสนอแนะในการปรับปรุง: คุณสามารถเพิ่มข้อกำหนดการปรับแต่งเฉพาะ (เช่น อุปกรณ์จับยึดพิเศษ อินเทอร์เฟซระบบอัตโนมัติ) ในตาราง "คำแนะนำในการเลือกรุ่น" ตามความต้องการจริง หรือปรับข้อมูลระยะเวลาจัดส่งใน "ความสามารถในการจัดส่ง" ได้ |
รุ่นมาตรฐานมีสต็อกเพียงพอ สามารถจัดส่งได้ภายใน 15 วันทำการ รุ่นที่ปรับแต่ง (เช่น โครงสร้างแยกชิ้นส่วน/อุปกรณ์จับยึดพิเศษ) ระยะเวลาจัดส่งประมาณ 30-45 วัน
ข้อมูลจำเพาะรุ่นและการอ้างอิงการเลือกรุ่น
ตารางแสดงข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคและข้อมูลรุ่นแยกกัน เพื่อให้คุณเปรียบเทียบได้อย่างรวดเร็ว ข้อมูลหลักประกอบด้วย:
- กำลังและพื้นที่การเชื่อม: ครอบคลุมตั้งแต่ 3000W ถึง 12000W พื้นที่การเชื่อมตั้งแต่ 0.35mm² ถึง 120mm² รองรับการใช้งานตั้งแต่ชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ความแม่นยำสูงจนถึงแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมขนาดใหญ่
- ข้อมูลทางกายภาพ: ระบุน้ำหนักและขนาดของแต่ละรุ่นอย่างละเอียด เพื่อประเมินพื้นที่ในสายการผลิตและข้อกำหนดการติดตั้ง
- การใช้งาน: ระบุการใช้งานทั่วไปของแต่ละรุ่นอย่างชัดเจน เช่น การเชื่อมชุดสายไฟแบตเตอรี่รถยนต์ไฟฟ้า การเชื่อมกักเก็บพลังงาน หรือการเชื่อมเซนเซอร์ความแม่นยำสูง เพื่อช่วยในการตัดสินใจเลือกรุ่น
---
ข้อเสนอแนะในการปรับปรุง: คุณสามารถเพิ่มข้อกำหนดการปรับแต่งเฉพาะ (เช่น อุปกรณ์จับยึดพิเศษ อินเทอร์เฟซระบบอัตโนมัติ) ในตาราง "คำแนะนำในการเลือกรุ่น" ตามความต้องการจริง หรือปรับข้อมูลระยะเวลาจัดส่งใน "ความสามารถในการจัดส่ง" ได้
บรรจุภัณฑ์
- แพลตฟอร์มกำลังเชื่อมแรงดันสูงพิเศษ
ครอบคลุมช่วงกำลัง 3000W ถึง 12000W รองรับความต้องการเชื่อมที่หลากหลายตั้งแต่อิเล็กทรอนิกส์แม่นยำไปจนถึงแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมสำหรับกักเก็บพลังงาน รุ่นเรือธง YN-D2012-G ให้กำลังสูงสุด 12000W ออกแบบมาเพื่อการเชื่อมแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมสำหรับกักเก็บพลังงานโดยเฉพาะ พื้นที่เชื่อมได้ถึง 35-120mm²[ข้อเท็จจริง1][ข้อเท็จจริง9]
⚡ 12000W เรือธง · แท่งทองแดง-อะลูมิเนียมกักเก็บพลังงาน
- การรองรับพื้นที่เชื่อมที่หลากหลาย
ครอบคลุมพื้นที่เชื่อมตั้งแต่ 0.35mm² ถึง 100mm² รองรับตั้งแต่เซนเซอร์ขนาดเล็กไปจนถึงขั้วต่อชุดสายไฟขนาดใหญ่ รุ่นแม่นยำ YN-P203-F สามารถเชื่อมได้ 1-100mm² ในขณะที่ซีรีส์ D ขนาดใหญ่รองรับ 20-70mm² (YN-D208-G) และ 15-50mm² (YN-D206-G)[ข้อเท็จจริง2][ข้อเท็จจริง3][ข้อเท็จจริง4]
0.35–100mm² ครอบคลุมทุกการใช้งาน
- โครงเครื่องรับน้ำหนักหนักและโครงสร้างแข็งแรง
ใช้โครงเครื่องหนักแบบแยกส่วน/ชิ้นเดียว เพื่อรับประกันความเสถียรในการเชื่อม YN-D2012-G และ YN-D208-G มีน้ำหนักเครื่องสูงถึง 988KG/957KG ขนาด 1750×1050×2150mm ให้ความต้านทานการสั่นสะเทือนที่ยอดเยี่ยมและการรักษาความแม่นยำในระยะยาว[ข้อเท็จจริง1][ข้อเท็จจริง2][ข้อเท็จจริง10]
️ โครงเครื่องเกือบ 1 ตัน · ความแข็งแกร่งระดับอุตสาหกรรม
- การออกแบบแยกส่วนความแม่นยำสูง
YN-D206-G ใช้โครงสร้างแยกส่วน น้ำหนัก 192KG ขนาด 1400×760×2000mm เหมาะสำหรับการเชื่อมขั้วต่อทองแดง-อะลูมิเนียมของชุดสายไฟแรงดันสูง พร้อมทั้งสะดวกต่อการวางผังสายการผลิตและการบำรุงรักษา คงความสมดุลระหว่างกำลังและความยืดหยุ่น[ข้อเท็จจริง3][ข้อเท็จจริง11]
แบบแยกส่วน · ผู้เชี่ยวชาญชุดสายไฟแรงดันสูง
- สถาปัตยกรรมแพลตฟอร์มหลายซีรีส์
มีสามแพลตฟอร์มหลัก: ซีรีส์ D (กำลังสูง), ซีรีส์ X (แบตเตอรี่/ชุดสายไฟ), ซีรีส์ P (แม่นยำ) ซีรีส์ X รุ่น YN-X206-Z เชี่ยวชาญการเชื่อมชุดสายไฟแบตเตอรี่กำลัง (10-50mm²), YN-X204-Z ครอบคลุม 1-30mm², YN-X203-Y รองรับ 0.35-
การใช้งาน
เทคโนโลยีการเชื่อมอัลตราโซนิกโลหะการเชื่อมในสถานะของแข็ง ไม่ต้องใช้วัสดุบัดกรี ผลกระทบความร้อนต่ำข้อดีด้านกระบวนการเหล่านี้ ทำให้เป็นอุปกรณ์กระบวนการสำคัญในยานยนต์พลังงานใหม่ ระบบกักเก็บพลังงาน การผลิตอิเล็กทรอนิกส์แม่นยำ ฯลฯ ด้านล่างนี้กับข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคที่ผ่านการทดสอบจริงของซีรีส์ผลิตภัณฑ์ของบริษัทเรา (ซีรีส์ D, ซีรีส์ X, ซีรีส์ P) เพื่ออธิบายการใช้งานทั่วไป
- สถานการณ์ที่ 1: การเชื่อมพื้นที่ขนาดใหญ่ของแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมในระบบกักเก็บพลังงาน (การประกอบโมดูล/PACK กักเก็บพลังงานไฟฟ้า)
สำหรับความต้องการเชื่อมต่อหน้าตัดขนาดใหญ่ของแท่งคอมโพสิตทองแดง-อะลูมิเนียมในโมดูลแบตเตอรี่กักเก็บพลังงาน บริษัทเราYN-D2012-G(กำลัง 12000W พื้นที่เชื่อม 35-120mm² น้ำหนักเครื่อง 988KG ขนาด 1750×1050×2150mm)ข้อเท็จจริง1ข้อเท็จจริง9ออกแบบมาโดยเฉพาะสำหรับการเชื่อมแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมในระบบกักเก็บพลังงาน เครื่องนี้สามารถเชื่อมต่อแบบทับซ้อนของแท่งทองแดงหลายชั้นกับแท่งอะลูมิเนียมได้ในครั้งเดียว มีความแข็งแรงในการเชื่อมสูง ความต้านทานหน้าสัมผัสต่ำ ตอบสนองความต้องการการรับกระแสสูงของระบบกักเก็บพลังงาน พร้อมกันนี้YN-D208-G(8000W พื้นที่เชื่อม 20-70mm² น้ำหนัก 957KG)ข้อเท็จจริง2ข้อเท็จจริง10เหมาะสำหรับการเชื่อมชุดสายไฟขนาดกลางและแท่งทองแดง-อะลูมิเนียมในระบบกักเก็บพลังงาน รับประกันคุณภาพการเชื่อมพร้อมประสิทธิภาพการผลิต
- สถานการณ์ที่ 2: การเชื่อมชุดสายไฟแรงดันสูงและขั้วทองแดง-อะลูมิเนียมในยานยนต์พลังงานใหม่ (ชุดสายไฟรวมทั้งคัน)
ในการผลิตชุดสายไฟแรงดันสูงของยานยนต์พลังงานใหม่ การเชื่อมโลหะต่างชนิดระหว่างขั้วทองแดงกับลวดอะลูมิเนียมเป็นจุดเจ็บปวดของอุตสาหกรรม บริษัทเราYN-D206-G(6000W แบบแยกส่วน พื้นที่เชื่อม 15-50mm² น้ำหนัก 192KG ขนาด 1400×760×2000mm)ข้อเท็จจริง3ข้อเท็จจริง11ใช้โครงสร้างแบบแยกส่วน ออกแบบมาเพื่อความสะดวกในการเข้ากับสายการผลิตชุดสายไฟอัตโนมัติ ใช้เฉพาะสำหรับการเชื่อมขั้วทองแดง-อะลูมิเนียมของชุดสายไฟแรงดันสูง เครื่องนี้การควบคุมการสั่นสะเทือนอัลตราโซนิกที่แม่นยำ ทำให้เกิดการหลอมรวมระดับอะตอมระหว่างทองแดงและอะลูมิเนียม หลีกเลี่ยงการเกิดเฟสเปราะของสารประกอบระหว่างโลหะ รับประกันความน่าเชื่อถือระยะยาวของชุดสายไฟในสภาวะการทำงานที่รุนแรง เช่น การสั่นสะเทือน อุณหภูมิสูง
- สถานการณ์ที่ 3: การเชื่อมชุดสายไฟ PACK และแผ่นเชื่อมต่อโมดูลของแบตเตอรี่พลังงาน (แบตเตอรี่พลังงานใหม่)
สำหรับความต้องการเชื่อมชุดสายไฟภายใน PACK ของแบตเตอรี่พลังงาน สายเก็บตัวอย่าง BMS และแผ่นเชื่อมต่อระหว่างโมดูล บริษัทเราYN-X206-Z(6000W พื้นที่เชื่อม 10-50mm² น้ำหนัก 118KG ขนาด 1020×610×1200mm)ข้อเท็จจริง5ข้อเท็จจริง8ถูกเรียกว่า "ผู้เชี่ยวชาญการเชื่อมชุดสายไฟแบตเตอรี่พลังงาน" เครื่องรุ่นนี้สามารถเชื่อมการรวมกันของฟอยล์อะลูมิเนียมหลายชั้น แผ่นนิกเกิล และฟอยล์ทองแดงได้อย่างเสถียร กระบวนการเชื่อมไม่มีประกายไฟ ไม่มีการกระเด็น ไม่มีความเสียหายจากความร้อนต่อเซลล์แบตเตอรี่ เหมาะอย่างยิ่งสำหรับความต้องการเชื่อมความเร็วสูงและความสม่ำเสมอสูงในสายการผลิตอัตโนมัติ สำหรับชุดสายไฟเก็บตัวอย่างแบตเตอรี่ขนาดเล็กกว่าYN-X204-Z(4000W พื้นที่เชื่อม 1-30mm² น้ำหนัก 132KG)ข้อเท็จจริง6ข้อเท็จจริง15ให้โซลูชันกำลังปานกลางที่แม่นยำ
- สถานการณ์ที่ 4: การเชื่อมบรรจุภัณฑ์อิเล็กทรอนิกส์แม่นยำและเซนเซอร์ (อิเล็กทรอนิกส์อุปโภคบริโภค/อิเล็กทรอนิกส์ยานยนต์)
ในการเชื่อมลวดภายในของชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์แม่นยำ เช่น เซนเซอร์ รีเลย์ มอเตอร์ขนาดเล็ก ความต้องการความแม่นยำในการเชื่อมและการควบคุมโซนผลกระทบความร้อนสูงมาก บริษัทเราYN-P203-F(3000W, 20KHz, พื้นที่เชื่อม 1-100mm², น้ำหนัก 73KG, ขนาด 565×269×442mm)ข้อเท็จจริง4ข้อเท็จจริง13เป็นเครื่องรุ่นซีรีส์ P สำหรับการเชื่อมแม่นยำ ออกแบบมาเฉพาะสำหรับการเชื่อมอิเล็กทรอนิกส์แม่นยำ ระบบทรานสดิวเซอร์ที่ละเอียดและกลไกควบคุมแรงดัน สามารถเชื่อมลวดเส้นผ่านศูนย์กลางเล็กตั้งแต่ 0.35mm² ขึ้นไปได้อย่างเสถียร เหมาะสำหรับการใช้งานที่ต้องการความสม่ำเสมอของจุดเชื่อมและความแน่นหนาสูง เช่น เซนเซอร์อุณหภูมิ เซนเซอร์ความดัน เรดาร์ยานยนต์
- สถานการณ์ที่ 5: การเชื่อมโลหะทั่วไปที่มีประสิทธิภาพและแม่นยำสูง (การผลิตแบบยืดหยุ่นหลายชนิดปริมาณน้อย)
สำหรับสถานการณ์การเชื่อมโลหะทั่วไปที่ต้องประสิทธิภาพและความยืดหยุ่น บริษัทเราYN-X203-Y(3000W, 20KHz, พื้นที่เชื่อม 0.35-20mm², น้ำหนัก 88KG, ขนาด 670×520×410mm)ข้อเท็จจริง7ข้อเท็จจริง16ผ่านการรับรอง CE/FCC/ISO เหมาะสำหรับการเชื่อมแผ่นโลหะบางและลวดเส้นเล็กของทองแดง อะลูมิเนียม นิกเกิล ฯลฯ อย่างรวดเร็ว เครื่องรุ่นนี้มีทรานสดิวเซอร์ตอบสนองเร็ว การปรับพารามิเตอร์แบบดิจิทัล สามารถสลับสูตรการเชื่อมต่างๆ ได้อย่างรวดเร็ว ตอบสนองความต้องการการผลิตหลายชนิด ปริมาณขนาดกลางถึงเล็กในอุตสาหกรรมชิ้นส่วนยานยนต์ เครื่องใช้ในบ้าน การผลิตฮาร์ดแวร์ ฯลฯ ลดเวลาเปลี่ยนรุ่นและต้นทุนการลงทุนอุปกรณ์อย่างมีนัยสำคัญ
คำแนะนำการเลือกเครื่อง:การเลือกเครื่องสำหรับสถานการณ์ข้างต้นต้องประเมินร่วมกับโครงสร้างชิ้นงานจริง การผสมวัสดุ และจังหวะการผลิต หากพื้นที่เชื่อม ความหนาวัสดุ หรือวิธีการสายการผลิตของคุณไม่อยู่ในช่วงข้อมูลจำเพาะที่ผ่านการตรวจสอบข้างต้น กรุณาติดต่อทีมวิศวกรประยุกต์ของบริษัทเรา เราจะให้การทดลองเชื่อมแบบปรับแต่งและยืนยันโซลูชันตามความต้องการกระบวนการจริงของคุณ
FAQ
Q:??ราคาของเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกขึ้นอยู่กับปัจจัยใดบ้าง?
A:??ราคาขึ้นอยู่กับกำลังในการเชื่อม ระดับระบบอัตโนมัติ วัสดุของหัวเชื่อม และฟังก์ชันการปรับแต่งตามความต้องการ รุ่นพื้นฐานเหมาะสำหรับการเชื่อมแบบง่าย การกำหนดค่าอย่างสูงประกอบด้วยระบบควบคุมเซอร์โวและระบบติดตามข้อมูล ทำให้ราคาสูงขึ้น แนะนำให้เลือกตามความต้องการของสายการผลิตจริง เพื่อหลีกเลี่ยงการกำหนดค่าที่เกินความจำเป็น
Q:จะเลือกกำลังของเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกตามวัสดุที่ใช้เชื่อมได้อย่างไร?
A:โลหะอ่อน เช่น ทองแดงและอะลูมิเนียม แนะนำให้ใช้กำลัง 1.5kW ถึง 4kW ส่วนวัสดุแข็ง เช่น นิกเกิลและสแตนเลส ต้องใช้กำลัง 5kW ขึ้นไป พร้อมกันนี้ต้องพิจารณาความหนาของชิ้นงานและสภาพการนำไฟฟ้า แนะนำให้ส่งตัวอย่างมาทดลองเชื่อม และให้วิศวกรจัดทำรายงานการเลือกใช้รุ่น เพื่อให้มั่นใจว่าความแข็งแรงของการเชื่อมเป็นไปตามข้อกำหนดของกระบวนการผลิต
Q:??หลังจากเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกถึงโรงงาน ต้องใช้เวลาติดตั้งและปรับตั้งนานเท่าใด?
A:??เครื่องรุ่นมาตรฐานใช้เวลาติดตั้งและปรับตั้งประมาณ 1 วันทำการ รวมถึงการปรับระดับ การปรับจูนระบบเสียง และการตั้งค่าพารามิเตอร์ล่วงหน้า สำหรับอุปกรณ์ระบบอัตโนมัติแบบบูรณาการต้องใช้เวลา 3 ถึง 5 วันทำการ โดยวิศวกรของเราจะให้การสนับสนุนหน้างานตลอดกระบวนการ และฝึกอบรมผู้ปฏิบัติงานจนกว่าจะสามารถผลิตได้อย่างมีเสถียรภาพ
Q:การติดตั้งเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกมีข้อกำหนดด้านสภาพแวดล้อมของโรงงานอย่างไร?
A:ต้องเป็นไปตามเงื่อนไขต่อไปนี้: อุณหภูมิแวดล้อม 5 ถึง 40°C ความชื้นสัมพัทธ์ ≤85% ไม่มีก๊าซกัดกร่อนและสัญญาณรบกวนแม่เหล็กไฟฟ้ารุนแรง ควรวางเครื่องบนพื้นผิวเรียบ เว้นพื้นที่ซ่อมบำรุงอย่างน้อย 1 เมตร และติดตั้งสายดินแยก เพื่อให้มั่นใจว่าคุณภาพการเชื่อมมีความเสถียร
Q:??ในการบำรุงรักษาเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกประจำวัน ชิ้นส่วนใดบ้างที่ต้องเปลี่ยนเป็นระยะ?
A:??หัวเชื่อม (แม่พิมพ์อัลตราโซนิก) แนะนำให้ตรวจสอบการสึกหรอทุกๆ 500,000 ครั้งของการเชื่อม ท่อนขยายและตัวแปลงสัญญาณควรบำรุงรักษาปีละครั้ง ตัวกรองระบบลมต้องทำความสะอาดทุกเดือน ระบบหล่อเย็นต้องเปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็นทุกไตรมาส เราจัดเตรียมชุดบำรุงรักษาและบริการวินิจฉัยระยะไกล เพื่อลดความเสี่ยงในการหยุดผลิต
Q:จะยืดอายุการใช้งานของหัวเชื่อมเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกได้อย่างไร?
A:รักษาพื้นผิวของหัวเชื่อมให้สะอาด หลีกเลี่ยงวัตถุแข็งขีดข่วน ตรวจสอบแรงบิดของเกลียวเชื่อมต่อเป็นระยะ เพื่อป้องกันการคลายตัวที่ทำให้สูญเสียพลังงาน ควบคุมแรงดันในการเชื่อมให้อยู่ในช่วงที่แนะนำ หลีกเลี่ยงการใช้งานเกินพิกัด ภายใต้การใช้งานปกติ หัวเชื่อมเหล็กโลหะผสมมีอายุการใช้งานได้มากกว่า 2 ล้านครั้ง
Q:??เมื่อเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกมีความแข็งแรงของการเชื่อมไม่เพียงพอ ควรตรวจสอบอย่างไร?
A:??ขั้นแรกตรวจสอบว่าแรงดันลมมีความเสถียรหรือไม่ จากนั้นยืนยันว่าพื้นผิวสัมผัสระหว่างหัวเชื่อมกับชิ้นงานเรียบหรือไม่ หากยังผิดปกติ ให้ตรวจสอบว่าค่าอิมพีแดนซ์ของตัวแปลงสัญญาณมีการเลื่อนหรือไม่ หากจำเป็นให้ปรับจูนความถี่ใหม่ เรามีบริการสนับสนุนทางเทคนิค 7×24 ชั่วโมง สามารถอ่านค่าพารามิเตอร์จากระยะไกลเพื่อช่วยในการวินิจฉัย
Q:เมื่อเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกมีเสียงผิดปกติขณะเชื่อม สาเหตุที่เป็นไปได้คืออะไร?
A:สาเหตุทั่วไป ได้แก่ หัวเชื่อมหลวม ท่อนขยายมีรอยแตก หรือแรงบิดของโบลต์ยึดตัวแปลงสัญญาณไม่เพียงพอ ควรหยุดเครื่องทันทีเพื่อตรวจสอบชิ้นส่วนระบบเสียง ใช้ประแจทอร์กขันให้ได้ค่ามาตรฐาน หากเสียงยังคงอยู่ ต้องเปลี่ยนซีลภายใน เพื่อหลีกเลี่ยงการทำงานเป็นเวลานานที่ทำให้ชิ้นส่วนหลักเสียหาย
Q:??ความหนาในการเชื่อมสูงสุดและความแข็งแรงของการเชื่อมของเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกเท่าใด?
A:??ช่วงความหนาของฟอยล์ทองแดงที่เชื่อมได้คือ 0.1 ถึง 3 มม. อะลูมิเนียมสามารถเชื่อมได้ถึง 4 มม. ความแข็งแรงของการเชื่อมมากกว่า 90% ของความแข็งแรงของวัสดุฐาน ค่าที่แน่นอนขึ้นอยู่กับสภาพของวัสดุและการออกแบบหัวเชื่อม เรามีบริการทดสอบตัวอย่างฟรี และจัดทำรายงานการตรวจสอบที่ระบุแรงเฉือนและแรงลอก
Q:ช่วงความถี่ของเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิก? ความถี่ที่ต่างกันมีความแตกต่างในการใช้งานอย่างไร?
A:ความถี่มาตรฐานคือ 20kHz, 35kHz และ 40kHz ความถี่ 20kHz เหมาะสำหรับการเชื่อมแผ่นหนาและพื้นที่ขนาดใหญ่ มีความสามารถในการทะลุทะลวงสูง ความถี่ 35kHz และ 40kHz ใช้สำหรับฟอยล์บางและชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ที่มีความแม่นยำสูง มีพื้นที่รับความร้อนน้อยกว่า การเลือกความถี่ต้องสอดคล้องกับขนาดของชิ้นงานและข้อกำหนดด้านความแม่นยำ
Q:??เครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกผ่านการรับรอง CE และ RoHS หรือไม่?
A:??เครื่องรุ่นมาตรฐานทั้งหมดผ่านการรับรอง CE (รวมถึงคำสั่ง EMC และคำสั่งแรงดันไฟฟ้าต่ำ) และการรับรองด้านสิ่งแวดล้อม RoHS สำหรับการส่งออกไปยังตลาดอเมริกาเหนือ สามารถจัดเตรียมโซลูชันที่เข้ากันได้กับ UL เอกสารการรับรองจะจัดส่งพร้อมกับอุปกรณ์ และรองรับการตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม เพื่อให้เป็นไปตามข้อกำหนดด้านการจัดซื้อระหว่างประเทศ
Q:การใช้เครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกในสภาพแวดล้อมที่ป้องกันการระเบิดต้องมีการกำหนดค่าพิเศษอย่างไร?
A:ต้องเลือกใช้อุปกรณ์นิวเมติกส์ชนิดป้องกันการระเบิดและตู้ควบคุมไฟฟ้าแบบซีล และใช้วัสดุหัวเชื่อมที่ไม่มีประกายไฟ ยกระดับการป้องกันของเครื่องเป็น IP65 พร้อมติดตั้งอุปกรณ์ตรวจสอบการต่อสายดินไฟฟ้าสถิต เรามีบริการให้คำปรึกษาการรับรอง ATEX เพื่อให้มั่นใจว่าเป็นไปตามมาตรฐานความปลอดภัยของอุตสาหกรรมเคมีและแบตเตอรี่
Q:??บริษัทของคุณสนับสนุนการปรับแต่งเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกตามความต้องการเฉพาะหรือไม่? ระยะเวลาการผลิตสำหรับการปรับแต่งโดยทั่วไปนานเท่าใด?
A:??สนับสนุนการปรับแต่งรูปร่างหัวเชื่อม ขนาดโต๊ะทำงาน และกลไกการป้อนชิ้นงานอัตโนมัติ ระยะเวลาการผลิตมาตรฐานสำหรับการปรับแต่งคือ 15 ถึง 20 วันทำการ ระบบบูรณาการที่ซับซ้อนต้องใช้เวลา 30 ถึง 45 วัน หลังจากลงนามในสัญญาจะจัดทำแบบสามมิติเพื่อยืนยัน และรายงานความคืบหน้าเป็นระยะ เพื่อให้มั่นใจว่าส่งมอบตรงเวลา
Q:การสั่งซื้อเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกจำนวนมากมีส่วนลดหรือไม่? ปริมาณการสั่งซื้อขั้นต่ำ?
A:การสั่งซื้อจำนวนมากตั้งแต่ 5 เครื่องขึ้นไปได้รับส่วนลดแบบขั้นบันได ตั้งแต่ 10 เครื่องขึ้นไปสามารถเจรจาราคาแยกต่างหากและได้รับชุดอะไหล่สำรองฟรี ปริมาณการสั่งซื้อขั้นต่ำคือ 1 เครื่อง แต่สำหรับคำสั่งซื้อจำนวนมากสามารถจัดให้มีผู้จัดการโครงการเฉพาะและบริการจัดลำดับการผลิตก่อนได้ ส่วนลดที่แน่นอนจะปรับตามการกำหนดค่าและเงื่อนไขการชำระเงิน
Q:??เครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกมีข้อได้เปรียบในการใช้งานอะไรบ้างในการเชื่อมแผ่นเชื่อมต่อแบตเตอรี่รถยนต์พลังงานใหม่?
A:??สามารถเชื่อมฟอยล์ทองแดงและอะลูมิเนียมหลายชั้นได้อย่างรวดเร็ว โดยไม่ต้องใช้ฟลักซ์ ความต้านทานการสัมผัสต่ำและพื้นที่รับความร้อนน้อย ความสม่ำเสมอของความแข็งแรงในการเชื่อมดี ตอบสนองข้อกำหนดการทดสอบการสั่นสะเทือนและการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิของแบตเตอรี่พลังงาน เราจัดหาโซลูชันสายการผลิตให้กับผู้ผลิตแบตเตอรี่ชั้นนำหลายราย โดยมีอัตราผลผลิตที่เสถียรมากกว่า 99.8%
Q:ระยะเวลารับประกันและบริการหลังการขายของเครื่องเชื่อมโลหะอัลตราโซนิกประกอบด้วยอะไรบ้าง?
A:รับประกันเครื่องทั้งเครื่อง 24 เดือน ชิ้นส่วนระบบเสียงหลักรับประกัน 36 เดือน ภายในระยะเวลารับประกัน ให้บริการวินิจฉัยระยะไกล อัปเดตซอฟต์แวร์ และเปลี่ยนชิ้นส่วนที่เสียหายฟรี หลังจากหมดระยะเวลารับประกัน ให้บริการสัญญาบำรุงรักษารายปี รวมถึงการตรวจสอบหน้างาน 4 ครั้งต่อปีและบริการตอบสนองลำดับแรก เพื่อให้มั่นใจว่าอุปกรณ์ทำงานอย่างมีเสถียรภาพตลอดอายุการใช้งาน